LOVE + WORLD + PEACE
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เรื่องแสกนครับ(อีกแล้ว)

phantom_clock
mogtow123
goldfishmemory
6violice9
Angko
shi-an
mayuuchiha
ariz
Kirby
darkmachan
Whiteface
15 posters

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

Go down

เรื่องแสกนครับ(อีกแล้ว) - Page 2 Empty Re: เรื่องแสกนครับ(อีกแล้ว)

ตั้งหัวข้อ by darkmachan Sun Nov 21, 2010 9:31 am

ในที่สุด"คนแปล"ก็มาแก้หัวเตือนแล้ว เย้~

แต่ว่า...
-ยังlink ไปที่เว็บอนิเมเหมือนเดิม
-ไม่อธิบายอะไรเพิ่มเรื่องเนื้อเรื่องของเฮตาเลียเหมือนเดิม

แต่มีความเห็นส่วนตัวของ"คนแปล"งอกเพิ่มแบบตัวเป้งๆดังนี้

-ถ้าจะเม้นขอให้เม้นดีๆหน่อยนะ
ถ้าทำไม่ได้ ก็ ไม่ต้องเม้น
มี 7 ข้อดังนี้

1.เม้นด่ากันก็ไม่เอา

2.เม้นบ่นนู้นนี่ ไปไกลๆ Teen

3.เม้นอวดฉลาดแต่ไม่ได้ความรู้
ไปไหนก็ไปปะ! ไปไกลๆ

4.เม้นวาจาสุภาพหน่อย

5.อย่าเม้นคำรุนเเรง เช่น สถุน
หรือ พูดจาดูถูก คนเม้นด้วยกัน
และ เจ้าของบทความ

6. Hetalia มันแค่การ์ตูน
ถ้าเม้นในสิ่งดีๆก็เม้นไป

7. ทำได้ 7 ข้อถือว่าเป็นยอดคน
ขอร้องอย่าทำมากความ
ไม่พอใจก็ไปแปลอ่านเอง
แล้วเจ้าของบทความก็เข้าทุกวัน
ไม่ชอบ 7 ข้อนี้ ก็ไปหาอ่านเอง
เจ้าของบทความเง้อไม่เป็น
ไม่สนใจหรอก!!

darkmachan จากเครือข่ายเฝ้าระวังดราม่า รายงาน

ท้ากันขนาดนี้จะมีใครจัดให้ซักดอกสองดอกมั้ยเนี่ย...
//ถือชามรอกินมาม่า

Editและพัดไฟให้น้ำเดือดเร็วๆ ชะลาล่า~:
เม้นของคุณarrivedeci ที่เตือนให้ลงเครดิตคนแปลและเม้นชี้แจงว่าเพลงของพี่ไทยในกระทู้"มาฟังเพลงเฮตาเลียแบบหลายๆประเทศกันเถอะ"เป็นแฟนเมด ไม่ใช่officialหายไปแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดย darkmachan เมื่อ Sun Nov 21, 2010 10:10 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
darkmachan
darkmachan
เชื้อพระวงศ์

Location + ที่อาศัย : แถวๆโรงงานผลิตชินัตตี้ใกล้บ้านอาเหยา

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรื่องแสกนครับ(อีกแล้ว) - Page 2 Empty Re: เรื่องแสกนครับ(อีกแล้ว)

ตั้งหัวข้อ by goldfishmemory Sun Nov 21, 2010 9:40 am

...ขอถามอย่างนึงครับ ใครไปเม้นด่าเค้าเหรอครับ เค้าเลย(เหมือน)ของเข้า

//เทยาแก้ปวดกรอกปาก ลากตัวเองออกไปก่อนจะปล่อยดราม่า

คุณดิต - เพิ่งสังเกตวันนี้ ...เค้าปิดรับความเห็นด้วยครับ...เอิ่ม =__=

แก้ไขล่าสุดโดย goldfishmemory เมื่อ Mon Nov 22, 2010 3:37 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง

goldfishmemory
พนักงานของรัฐ

Location + ที่อาศัย : ...ท่องเที่ยวไปทั่วโลก~

http://goldfishmemory.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by darkmachan Sun Nov 21, 2010 9:45 am

เท่าที่เห็นมีแค่เม้นเตือนของคุณarrivedeci
....หรืออาจมีใครด่าฝากไปทางหลังไมค์เราก็ไม่รู้เหมือนกัน

//เคาะ่ตะเกียบรอ

ชิ... อดกิน

พูดกันจริงๆแล้วกล้าเอาของคนอื่นไปแอบอ้างเป็นผลงานตัว แต่-ปี๊บ-จะรับแต่คำชม

คำติ คำเตือนหรือคำชี้แจงว่าทำผิดตรงไหนก็ไม่กล้ารับแบบนี้มันคงเิกินเยียวยาแล้วล่ะ

แล้วเอาไงต่อดี? เว็บเด็กดีเขาห้ามก็อปงานคนอื่นมาลงหรือเปล่า

จะแจังผู้ดูแลทางโน้นไหม?
darkmachan
darkmachan

Location + ที่อาศัย : แถวๆโรงงานผลิตชินัตตี้ใกล้บ้านอาเหยา

ตั้งหัวข้อ by ariz Mon Nov 22, 2010 9:44 am

เอ่อ...ใจร่มๆกันก่อนนะคะทุกท่าน = =
เอริสยังคงไม่อยากให้เกิดดราม่าขึ้นเช่นเดิม
แต่อ่าน7ข้อนั้นมันก็ไม่ไหวนะ...อืมม

คิดเหมือนน้องคิวคะ เขาคงโดนหลังไมค์ล่ะมั้ง
(แต่มันก็เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ เมื่อคุณตัดสินใจทำไปไม่ใช่เหรอ...?)

เฮ้อ...คิดแล้วก็ปวดหัวขึ้นมาอีกแล้วสิเนี่ย
กรณีแบบนี้นับวันยิ่งเยอะขึ้น เยอะขึ้นแฮะ...

เอริสไม่เข้าใจว่าการขออนุญาตมันเป็นเรื่องที่ยากเย็นขนาดนั้นเชียว??
ถ้าทำอะไรเข้าตามตรอกออกตามประตูแต่แรกเรื่องก็คงไม่เกิดหรอก
ทั้งคนแปลตัวจริง แล้วก็เจ้าของกระทู้คงไม่มาหัวเสียแบบนี้

อืม...ถ้าจะให้มาขอโทษหรือแก้ไข เอริสว่าทางโน้นคงปิดใจที่จะทำแล้วล่ะ
ยังไงก็คงต้องรอให้เขาคิดได้เอง คนเราก็ทำเรื่องผิดพลาดกันได้ทั้งนั้นนะคะ
ยังไงก็อย่าทะเลาะกันเลยนะ ไม่อยากให้แฟนเฮตาเลียทะเลาะกันองเลยจริงๆ

(แต่ย้อนไปอ่าน "6. Hetalia มันแค่การ์ตูน" ก็รู้สึกตะหงิดใจแฮะ)
ariz
ariz
นักเดินเรือ

Location + ที่อาศัย : Angeles city, Philippines
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : ออกทะเลเผยแพร่ลัทธิ

https://www.facebook.com/arizariya

ตั้งหัวข้อ by 6violice9 Mon Nov 22, 2010 11:01 am

ถ้าคิดอีกที เขาอาจจะเป็นคนนึงในบอร์ดด้วยกันก็ได้นะ(เช่นเข้ามาแต่ไม่ค่อยเม้นท์)
แล้วถ้าพูดแรงๆเยอะอย่างนี้ เขาอาจจะอ่านเจอแล้วไม่พอใจก็ได้ เลยตั้งข้อตกลงแรงๆอย่างนี้
เซ็นซิทีฟอะไรอย่างนี้

จริงๆก็เห็นด้วยนะถ้าเขาให้เครดิตเป็นเรื่องเป็นราวแล้วไม่ใส่แท็ควายเข้าไปเรื่องนี้ก็คงไม่มีหรอก
แต่่ว่าทุกคนผิดกันได้ แต่จะแก้ไขไหมนั่นอีกเรื่องที่เจ้าตัวต้องตัดสินใจค่ะ
แล้วพูดว่าหน้าพื้นที่สี่เหลี่ยมแบบนั้น คนเม้นท์ก็ใจเย็นๆเรื่องนี้หน่อยเถอะค่ะเป็นใครได้เข้ามาอ่านก็เหมือนว่าคนนั้นแย่อะไรอย่างนี้
อย่าลืมว่าถึงเป็นบอร์ดปิดแต่ถ้าสมัครก็เข้ามาได้อีกอย่างกระทู้ไม่ได้ปิดไปด้วยนะคะ

6violice9
6violice9
ขุนนาง

Location + ที่อาศัย : Hull, England
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : เล่นคอม วาดรูป

ตั้งหัวข้อ by Angko Mon Nov 22, 2010 11:15 am

นี่น้อง ถ้ามาเอาจากในนี้ไปได้น่ะ ก็คงจะมีเมมอยู่ใช่มั้ยล่ะ

คือ...พี่ก็ไม่ได้ว่าอะัไรหรอกนะ(ก็ตูแปลเองซะไหนล่ะวะ) ถ้าเอาไปก็ช่วยให้เครดิตคนแปลหน่อยสิ แค่เครดิตนี่มันจะตายมั้ย

แล้วปิดรับความเห็นนี่มันอะไำร เ้ซนซิทีฟมากเ้ลยรึไงมิทราบ คนเราน่ะ รู้ข้อผิดพลาดของตัวเองแหล่ะดี จะได้จำไว้เป็นบทเรียน ไม่ให้มันเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นอีก แต่ต้องการแต่คำชมนี่มันอะไร สังคมจริงไม่มีคนชมเหรอ ต้องการชื่อเสียงในเว็บบอร์ดรึไง

ถ้าอยากฟังแต่คำชมน่ะ ไม่ต่างอะไรจากเรื่องพ่อแม่รังแกฉันหรอกนะ ที่มีแต่คนสรรเสริญเยินยอ ไม่รู้ข้อผิดพลาดตัวเองแล้วก็เอาแต่เชิดหน้าชูคอเรื่อยไป สุดท้ายก็ตกต่ำเพราะการกระทำตัวเอง

ปิดรับคอมเมนต์แบบนี้ ไม่รู้จะสรรหาอะไรมาพูดดี เหมือนคนที่เถียงด้วยเหตุผลสู้ไม่ได้ก็มุดดินหนี ถ้ามีสำนึกเหลืออยู่มั่งก็กล้าๆหน่อย ออกมายอมรับหน่อย เอาของเขาไปยังเอาไปได้ง่ายๆเลยนี่

คิดเองไม่เป็นนี่ ไม่อยากจะด่านะ เพราะที่นี่ไม่ใช่ที่แสดงสัน..านดิบ หรืออยากเห็นเวอร์ชั่นหยาบคายกันล่ะคะ ถ้าเห็นน้องผู้เซนสิทีฟอาจน้ำลายฟูมปากเลยก็ได้นะ

นี่ไม่ใช่ที่สุดนะคะ แค่เตือน แต่น้องปิดคอมเมนต์พี่แบบนี้ ก็ไม่รู้จะไปเตือนยังไงนอกจากพูดในบอร์ดนี้ หวังว่าน้องคงมาเห็นนะคะ
Angko
Angko
นักเดินเรือ

Location + ที่อาศัย : ข้างๆสาวซึนผมลอน
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : ผู้สนับสนุนความเสื่อมอย่างไม่เป็นทางการ

ตั้งหัวข้อ by mayuuchiha Mon Nov 22, 2010 2:06 pm

_//เหล่พี่อัง

โน คอมเม้น...แค่นี้หนูที่ยังไม่โดนเองก็น้ำลายฟูมปากแย้ววววววว แรงส์

เง้อ ท่าทางจะโดนหลังไมค์จริงๆแฮะ //ล่อยาธาตุน้ำขาวแทนยาแก้ปวดท้องแย้ว
mayuuchiha
mayuuchiha

Location + ที่อาศัย : หน้าอกฮีโร่ (Tempe, Arizona)
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : พาร์ทเนอร์อินไคร์มและแม่สื่อประจำตัวของลูกชายสุดที่รักของป๋าเนธ

http://mayuuchiha.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by darkmachan Tue Nov 23, 2010 3:56 am

ลองเอาชื่อkim-miho-kunตาม my IDของ"คนแปล"ไปเซิร์ชกูเกิ้ลดู

ในเพจ cache ของกูเกิ้ลชี้กลับมาที่นี่

http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:ynZAR6zvqsIJ:yasuragi.in-goo.net/forum.htm+kim-miho-kun&cd=2&hl=th&ct=clnk&gl=th

มีเมมในบอร์ดนี้ใช้ชื่อเดียวกันด้วย? เมมที่ว่าสมัครวันที่21/10/2010

ในเว็บเด็กดีเปิดมาก่อนก็จริง แต่มีการอัพเฮตาเลียในบทความทีเดียวเป็นสิบๆหน้าในวันที่22/10/2010 ตรวจพบส่วนที่เราแปลเป็นครั้งแรกในการอัพครั้งนี้

หลายอันเป็นงานที่เราไม่เคยอัพไว้ที่อื่น

สองคนนี้เป็นคนเดียวกันหรือเปล่า?

Edit:เช็คsource code แล้วปรากฎว่า"คนแปล"ไม่ได้หาที่อัพรูปเอง แต่hotlinkจากรูปในบอร์ดเอาดี้อๆด้วย

Edit2:เพิ่มเติมโปรไฟล์ http://yasuragi.in-goo.net/profile.forum?mode=viewprofile&u=2101

ดูเหมือนว่าทั้งสองคนจะชอบคุณอิวานเหมือนกันซะด้วย

Edit3:พบทวิตเตอร์ที่อาจเป็นของ"คนแปล" http://twitter.com/EvanMiho
เป็นทวิตเตอร์ที่ใช้ชื่อเดียวกับในIDของเด็กดี((ขออภัย ไ่ม่ใช่ชื่อเดียวกัน แค่คล้ายๆ)) และมีlink กลับไปยังบทความด้วย
ในนั้นมีlinkไปยังhi5 http://MiHoKun.hi5.com แต่ต้องad เป็นเพื่อนก่อน
darkmachan
darkmachan

ตั้งหัวข้อ by MaNa Thu Nov 25, 2010 9:32 pm

7 ข้อนั่นไม่ไหวจะเคลียร์จริงๆ
จริงๆคือเคืองตั้งแต่เอาบอร์ดไปแปะในที่สาธารณะแล้วทั้งๆที่ ที่นี่ต้องการเป็นบอร์ดปิดแท้ๆ
ถ้ากล้าจะเอาผลงานคนอื่นมาลงล่ะก็ แค่เมล์ไปขอเจ้าของบทแปลซักหน่อยก็ไม่ได้เสียเวลาเท่าไหร่แท้ๆ

MaNa
MaNa
นักเรียนนักศึกษา

ตั้งหัวข้อ by darkmachan Fri Nov 26, 2010 12:48 am

ถึงปิดคอมเม้นแต่ก็ห้ามคนวิจารณ์ไม่ได้
คุณ-พลังจิปาถะ- คนแปลตัวจริงมาเม้นต์แล้ว

เนื้อหารวบรวมได้แน่นดีค่ะแต่ที่จะตําหนินิดนึงคือเรื่องเครดิต
เราเป็นเจ้าของบลอคtong-chihuahua.exteen.com
หนึ่งในคนแปลแสกนที่คุณนํามาลง แม้เราจะไม่ได้ลงว่าห้ามนําไปเผยแพร่แต่ก็ควรจะมาขออนุญาติกันก่อนนะคะ แล้วก็คุณลงเครดิตบอร์ดเฮตะก็จริงแต่แสกนหลายส่วนเราไม่ได้นําลงบอร์ดนะคะและคุณก็ไม่ได้ลงเครดิตบลอคของเราไว้ด้วย เพราะฉะนั้นช่วยลงเครดิตให้ครบถ้วนแน่ชัดด้วยค่ะ
darkmachan
darkmachan

ตั้งหัวข้อ by ariz Fri Nov 26, 2010 3:09 am

อืม...
ท่าทางถ้าเจ้าตัวไม่ออกมาทำอะไร
เรื่องคงจะหนักไปกว่านี้แฮะ

ถ้าน้องยังวนเวียนอยู่แถวนี้ ก็ลองตรึกตรองนะคะ
ว่าควรจะให้เรื่องนี้จบลงยังไง
ariz
ariz
นักเดินเรือ

Location + ที่อาศัย : Angeles city, Philippines
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : ออกทะเลเผยแพร่ลัทธิ

https://www.facebook.com/arizariya

ตั้งหัวข้อ by yunkwan Fri Nov 26, 2010 3:26 am

=_=

น้องคะ ลองคิดดีๆนะ ผลงานของเขา เขาอุตส่าห์ลำบากแปลเพื่อให้เราได้อ่านกันฟรีๆ

แต่น้องไปเอาของเขามาโดยไม่ได้ขออนุญาต แอบอ้างว่าแปลเอง

มันควรมั้ย????

ถ้ามีจิตสำนึกพอ อย่างน้อยช่วยให้เครดิตคนแปลและขอโทษตรงๆ เรื่องก็จะจบ

หรือน้องอยากให้เรื่องมันบานปลายไปกว่านี้?
yunkwan
yunkwan
ขุนนาง

Location + ที่อาศัย : ครัวบ้านของไทยคุง
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : วาดรูป/จิตขึ้นทุกวันๆ

http://vodka19th.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by darkmachan Fri Nov 26, 2010 10:49 pm

เช็คตอนเวลา11.53น. วันที่27/11/53
My ID และบทความในเว็บเด็กดีของ"คนแปล"หายไปแล้ว

ส่วนผู้ต้องสงสัย
Last visit:
Today at 10:10 am

...เอาเถอะ เรื่องเหมือนจะจบแล้ว
วันหลังอย่าทำแบบนี้อีกก็แล้วกัน
darkmachan
darkmachan

ตั้งหัวข้อ by mirujungend Sat Dec 04, 2010 8:35 am

เด็กดีหรอ??
ใช่ที่มีสแกนแปล200กว่าตอนหรือเปล่างะ
เราก็เคยเข้าไปอ่านอ่านะเห็นเขาให้แค่เครดิตเว็บอย่างเดียวส่วนชื่อคนแปลไม่ทำงะ

บอร์ดโดนปิดไปแล้ว .. งิ
mirujungend
mirujungend
แรงงานต่างด้าว

Location + ที่อาศัย : ไม่สำคัญเพราะชั้นอยู่กับอีวาน><
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : เพ้อ??

ตั้งหัวข้อ by Whiteface Thu Dec 16, 2010 6:38 am

ไม่ได้เข้ามาซะนาน สรุปว่า กระทู้อันตรธาลไปเรียบร้อย แต่ จขกท. ไม่ได้ออกมาพูดอะไรเลยซินะ

เอานะ กระทู้ต้นเรื่องก็ไม่มีแล้วก็ถือจบ แต่หวังว่าคราวหน้าคงไม่ทำแบบนี้อีกนะ(ถึงจะแอบหวั่นอยู่เล็ก ๆ ก็เหอะ)
Whiteface
Whiteface
พลเมือง

Location + ที่อาศัย : หน้าจอคอม

ตั้งหัวข้อ by bloodsheep Fri Jan 07, 2011 5:57 am

โอ้วเย กระทู้จู่ๆก็หายไปราวกับหมอกควัน แม๊ะไม่ได้อยากขุดนะ

แค่อยากบอกว่า arrivedeci นั่นแม๊ะเองแหละ
bloodsheep
bloodsheep
ขุนนาง

Location + ที่อาศัย : ฟาร์มแกะแถวๆเทือกเขาแอลป์(?)
Job/hobbies + งานหลักและอดิเรก : นั่งแม๊ะไปวันๆ

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

ขึ้นไปข้างบน